Ga mutanen da ke motsa jiki a rukuni, 'mu' yana da fa'idodi - amma kar ku manta da 'ni'

Samun wannan ma'anar "mu" yana da alaƙa da fa'idodi masu yawa, gami da gamsuwar rayuwa, haɗin kai na rukuni, tallafi da ƙarfin motsa jiki. Bugu da ari, halartar rukuni, ƙoƙari da ƙarar motsa jiki mafi girma suna da yuwuwa lokacin da mutane suka gano karfi tare da ƙungiyar motsa jiki. Kasancewa cikin ƙungiyar motsa jiki yana kama da babbar hanya don tallafawa aikin motsa jiki na yau da kullun.

Amma menene zai faru lokacin da mutane ba za su iya dogara da tallafin ƙungiyar motsa jiki ba?

A cikin dakin binciken mu na kinesiology a Jami'ar Manitoba, mun fara amsa wannan tambayar. Mutane na iya rasa damar shiga rukunin motsa jiki lokacin da suka ƙaura, zama iyaye ko ɗaukar sabon aiki tare da jadawalin ƙalubale. A cikin Maris 2020, yawancin masu motsa jiki sun rasa damar shiga ƙungiyoyin su saboda iyakance kan taron jama'a waɗanda ke tare da cutar ta COVID-19.

Amintacce, mai tunani da zaman kanta ɗaukar hoto yana buƙatar tallafin karatu.

 

Ganewa tare da ƙungiya

fayil-20220426-26-hjcs6o.jpg

Don fahimtar idan ɗaure kai ga ƙungiyar motsa jiki yana sa yin aiki da wahala lokacin da ƙungiyar ba ta samuwa, mun tambayi membobin ƙungiyar yadda za su yi idan ƙungiyar motsa jiki ta kasance a gare su. Mutanen da ke da alaƙa da ƙungiyar su ba su da ƙarfin gwiwa game da ikon motsa jiki su kaɗai kuma suna tunanin wannan aikin zai yi wahala.

 

Mutane na iya rasa damar zuwa rukunin motsa jiki lokacin da suka ƙaura, zama iyaye, ko ɗaukar sabon aiki tare da jadawalin ƙalubale. (Shutterstock)

Mun sami irin wannan sakamako a cikin binciken biyu har yanzu ba a sake duba takwarorinsu ba, wanda a ciki muka yi nazarin yadda masu motsa jiki suka yi lokacin da suka rasa damar shiga rukunin motsa jiki saboda ƙuntatawa na COVID-19 akan taron rukuni. Bugu da ƙari, masu motsa jiki tare da ma'anar "mu" ba su da karfin gwiwa game da motsa jiki kadai. Wannan rashin kwarin gwiwa na iya samo asali ne daga ƙalubalen da membobin ke da su don tafiya "sanyi-turkey" akan shiga rukuni, kuma ba zato ba tsammani sun rasa goyon baya da alhakin da kungiyar ta bayar.

Bugu da ari, ƙarfin asalin ƙungiyar masu motsa jiki bai rasa nasaba da yawan motsa jiki da suka yi shi kaɗai bayan sun rasa ƙungiyoyin su. Ma'anar alaƙar masu motsa jiki da ƙungiyar ƙila ba za ta iya fassarawa zuwa ƙwarewar da ke taimaka musu motsa jiki kaɗai ba. An ba da rahoton cewa wasu ma’aikatan da muka zanta da su sun daina motsa jiki gaba ɗaya a lokacin hana kamuwa da cutar.

Wadannan binciken sun yi daidai da wasu binciken da ke nuna cewa lokacin da masu motsa jiki suka dogara ga wasu (a cikin wannan yanayin, shugabannin motsa jiki) suna da wahalar yin motsa jiki kadai.

Menene zai iya ba masu motsa jiki na rukuni dabaru da kuzari don motsa jiki da kansu? Mun yi imanin motsa jiki na ainihi na iya zama maɓalli. Lokacin da mutane ke motsa jiki tare da ƙungiya, sau da yawa sukan samar da asali ba kawai a matsayin memba ba, har ma da matsayin wanda ke motsa jiki.

 

 

Jiyya na motsa jiki

fayil-20220426-19622-9kam5d.jpg

 

Akwai fa'idodi da ba za a iya musantawa ba ga motsa jiki na rukuni, kamar haɗin kai da tallafin rukuni. (Shutterstock)

Ganewa a matsayin mai motsa jiki (gaskiya aikin motsa jiki) ya haɗa da ganin motsa jiki a matsayin ginshiƙi ga tunanin mutum da kuma yin daidai da matsayin mai motsa jiki. Wannan na iya nufin yin motsa jiki na yau da kullun ko sanya motsa jiki fifiko. Bincike ya nuna amintacciyar hanyar haɗi tsakanin ainihin matsayin motsa jiki da halayen motsa jiki.

Masu motsa jiki waɗanda ke da ƙaƙƙarfan matsayin aikin motsa jiki na iya kasancewa a cikin mafi kyawun matsayi don ci gaba da motsa jiki ko da lokacin da suka rasa damar shiga rukuninsu, saboda motsa jiki shine ainihin jigon su.

Don gwada wannan ra'ayin, mun kalli yadda ainihin rawar motsa jiki ke da alaƙa da tunanin masu motsa jiki game da motsa jiki kaɗai. Mun gano cewa a cikin yanayi na zato da na gaske inda masu yin motsa jiki suka rasa damar shiga rukuninsu, mutanen da suka fi dacewa da aikin motsa jiki sun fi ƙarfin ƙarfin yin motsa jiki su kaɗai, sun sami wannan aikin ba shi da ƙalubale kuma sun fi ƙarfin motsa jiki.

A haƙiƙa, wasu masu motsa jiki sun ba da rahoton ganin asarar ƙungiyarsu yayin bala'in a matsayin wani ƙalubale don shawo kan su da kuma mai da hankali kan damar motsa jiki ba tare da damuwa da jadawalin sauran membobin ƙungiyar ba ko zaɓin motsa jiki. Waɗannan binciken sun nuna cewa samun ma'ana mai ƙarfi na "ni" na iya ba membobin ƙungiyar motsa jiki kayan aikin da ake buƙata don motsa jiki ba tare da ƙungiyar ba.

 

 

Amfanin 'mu' da 'ni'

 

fayil-20220426-16-y7c7y0.jpg

Masu motsa jiki na iya ayyana abin da ake nufi da su da kansu su zama mai motsa jiki mai zaman kansa ba tare da ƙungiya ba. (Pixabay)

Akwai fa'idodin da ba za a iya musantawa ga motsa jiki na rukuni. Keɓantattun masu motsa jiki ba sa samun fa'idodin haɗin kai da tallafin rukuni. A matsayin ƙwararrun ƙwararrun motsa jiki, muna ba da shawarar motsa jiki na rukuni. Duk da haka, muna kuma bayar da hujjar cewa masu motsa jiki waɗanda suka dogara da ƙungiyoyinsu na iya zama ƙasa da juriya a cikin motsa jiki mai zaman kansa - musamman idan ba zato ba tsammani sun rasa damar shiga ƙungiyar su.

Muna jin yana da hikima ga masu motsa jiki su haɓaka ainihin matsayin motsa jiki baya ga ainihin ƙungiyar motsa jiki. Menene wannan zai iya kama? Masu motsa jiki na iya fayyace ma'anar su da kansu su zama mai motsa jiki mai zaman kansa ba tare da ƙungiyar ba, ko kuma ci gaba da wasu buƙatu tare da ƙungiyar (misali horo don nishaɗi tare da membobin ƙungiyar) da sauran burin su kaɗai (misali, tseren tsere). a cikin mafi sauri).

Gabaɗaya, idan kuna neman tallafawa ayyukan motsa jiki na yau da kullun kuma ku kasance masu sassaucin ra'ayi yayin fuskantar ƙalubale, samun ma'anar “mu” yana da kyau, amma kar ku manta da tunanin ku na “ni.”

 


Lokacin aikawa: Juni-24-2022